5.1 cách nó hoạt động. Các chương trình điều chỉnh âm thanh. Làm thế nào mọi thứ nên được lý tưởng

• 02.07.2020

Nhiều người sành nhạc và âm thanh chất lượng cao thích sử dụng hệ thống loa 5.1 để nghe nhạc và xem phim chất lượng cao. Loại âm thanh này về cơ bản bao gồm sáu kênh mà các loa riêng của chúng được kết nối - một loa siêu trầm (loa tần số thấp), hai loa trước (trái và phải), một loa trung tâm phía trước và một cặp loa sau (cũng trái và phải ). Chúng ta sẽ nói về cách kết nối loa 5.1 với máy tính dưới đây.

Lắp ráp và lắp đặt hệ thống loa 5.1

Theo truyền thống, loa siêu trầm được đặt trên sàn và chứa một bộ khuếch đại với nguồn điện để kết nối tất cả các thành phần hệ thống khác. Nhưng vẫn có những trường hợp ngoại lệ khi bộ thu được làm riêng và tất cả các thiết bị âm học đều được kết nối với nó. Các thiết bị đầu cuối để kết nối mỗi loa được đánh dấu. Loa trước được biểu thị bằng FR (phía trước bên phải) và FL (phía trước bên trái), CEN (giữa), RR (phía sau bên phải) và RL (phía sau bên trái). Nếu loa siêu trầm là loại thụ động, tức là nó không bao gồm bộ khuếch đại, thì nó cũng được kết nối với chính bộ thu, có đánh dấu SW tương ứng. Theo cách đánh dấu này, bước đầu tiên là kết nối tất cả các loa và sắp xếp chúng theo thứ tự thích hợp trong phòng.

Kết nối loa với máy tính

Để kết nối hệ thống loa 5.1 với máy tính, bạn cần phải lắp đặt card âm thanh cho phép bạn tái tạo âm thanh ở 5.1. Nó có thể là card âm thanh tích hợp vào bo mạch chủ hoặc card âm thanh được lắp riêng trong khe PCI.

Hệ thống 5.1 được kết nối với ba cặp cáp với một bên là giắc cắm mini để kết nối trực tiếp với máy tính và bên kia là “hoa tulip” (RCA âm thanh nổi) để kết nối với đầu vào của bộ thu (Đầu vào âm thanh). Ở đây bạn nên chú ý đến thực tế là để kết nối loa với bộ thu (loa siêu trầm), các đầu nối cinch với ký hiệu Đầu ra âm thanh và ký hiệu loa (FR, FL, v.v.) cũng được sử dụng. Không cắm cáp máy tính vào các đầu nối này!

Kết nối chính xác đầu ra âm thanh của máy tính với đầu vào chính xác trên bộ thu sẽ cho phép bạn nhanh chóng thiết lập hệ thống của mình và thưởng thức âm thanh chất lượng cao. Vì vậy, kênh phía trước (loa trước) nên được kết nối với giắc cắm màu xanh lá cây, kênh phía sau (loa sau) thường được kết nối với giắc cắm màu đen, và các kênh loa siêu trầm và loa trung tâm nên được kết nối với giắc cắm màu cam. Để đảm bảo rằng mọi thứ được thực hiện mà không có lỗi, trước tiên bạn nên nghiên cứu kỹ hướng dẫn sử dụng cho bo mạch chủ hoặc card âm thanh của mình, hướng dẫn này sẽ chỉ ra các khe cắm nào chịu trách nhiệm cho một kênh cụ thể.

Thiết lập âm thanh 5.1 trong Windows 7/10

Sau khi tất cả các cáp được kết nối, bạn nên tiến hành thiết lập âm thanh 5.1 trong chính hệ điều hành Windows 7 hoặc 10. Mở "Control Panel" và chuyển đến phần "Sound". Tại đây, hãy chuyển đến tab "Phát lại", nơi chọn "Loa" từ danh sách.

Tiếp theo, nhấp vào nút "Định cấu hình" ở cuối cửa sổ và chọn "Âm thanh vòm 5.1" trong cửa sổ mở ra. Ở giai đoạn này, bạn có thể kiểm tra tính đúng đắn của kết nối của các loa bằng cách nhấp vào một hoặc một loa khác và kiểm tra sự tương ứng của các loa với sơ đồ. Nếu cần, hãy kiểm tra xem loa và đầu ra âm thanh từ máy tính đã được kết nối đúng cách chưa. Hoàn thành thiết lập âm thanh 5.1 của bạn bằng cách thực hiện các bước cho đến cuối.

Theo quy định, bạn không cần thực hiện thêm hành động nào, điều duy nhất bạn nên chú ý là công tắc chế độ vận hành hệ thống trên bộ thu (loa siêu trầm). Trên nhiều kiểu máy, ngoài 5.1, còn có các chế độ hoạt động khác, chẳng hạn như âm thanh nổi và với đầu vào kỹ thuật số - SPDIF. Khi kết nối theo cách trên, công tắc phải được đặt thành 5.1. Nếu card âm thanh của bạn không hỗ trợ âm thanh 5 kênh, thì bạn có thể phát âm thanh nổi bình thường trên hệ thống 5.1 chỉ bằng cách di chuyển công tắc tương ứng đến vị trí mong muốn. Tất nhiên, trong trường hợp này, bạn sẽ không thể thưởng thức âm thanh năm kênh thực sự. Tương tự đối với bản thân các tệp âm thanh, được ghi lại dưới dạng âm thanh nổi. Ngay cả khi sử dụng card âm thanh 5.1, chúng sẽ phát ra âm thanh như âm thanh nổi, chỉ trên 5 cặp loa.

Vì vậy, bạn đã trở thành chủ sở hữu tự hào của loa máy tính 5.1 kênh (AC / hệ thống loa / âm học) và kết nối chính xác chúng với card âm thanh. Cái gì tiếp theo? Trong phần ghi chú này, tôi sẽ cho bạn biết chi tiết và "hình ảnh" từng điểm cách thiết lập chính xác và nhanh chóng âm thanh trong windows 7 bằng Bảng điều khiển và bộ điều phối âm thanh Realtek HD. Ở điểm cuối cùng, tôi cũng sẽ đề cập đến việc đánh giá trình phát phương tiện PotPlayer của Hàn Quốc. Ai quan tâm - đọc thêm sau nút cùng tên.

1. Việc đào ngắn của chúng tôi trong phần cài đặt sẽ bắt đầu bằng việc gọi bảng điều khiển "cửa sổ" ("Start" → "Control Panel"). Tìm và mở thông số "Âm thanh" (applet) → sau đó, trên tab chính "Phát lại", chỉ định thiết bị phát lại "Loa" → ở dưới cùng bên trái, nhấp vào nút "Định cấu hình" (xem ảnh chụp màn hình đầu tiên). Trong cửa sổ mở ra, trong danh sách "Các kênh âm thanh", chọn "Âm thanh vòm 5.1", sau đó chúng ta không quên nhấn vào nút "Kiểm tra" (tất nhiên, tất cả các loa đều phải phát ra âm thanh). Sau khi vượt qua bài kiểm tra, chúng tôi sẽ chuyển sang cài đặt tiếp theo, nơi bạn cần chỉ định loa nào sẽ là băng thông rộng, phía sau, v.v.

2. Đã định cấu hình loa đúng cách và nhấp vào "Hoàn tất", quay lại cửa sổ "Âm thanh" nhiều tab của chúng tôi → chọn "Loa" một lần nữa, nhìn vào "Thuộc tính" → trong cửa sổ "Thuộc tính: Loa" trên "Cải tiến ", đánh dấu kiểm trước mục" Môi trường ", xác nhận thay đổi bằng nút" OK "(ảnh chụp màn hình). Điều này hoàn thành các thao tác của chúng tôi với applet "Âm thanh".

3. Bây giờ chúng ta hãy mở trình quản lý âm thanh Realtek (xem thông số "Realtek HD" trong bảng điều khiển cửa sổ). Trên tab "Loa", chọn cấu hình "loa 5.1" → ở cùng một vị trí, kiểm tra xem các mục "Môi trường ảo" và "Kết nối điều khiển âm trầm" đã được kích hoạt chưa. Đóng điều phối viên bằng nút "OK" (ảnh chụp màn hình) và bảng điều khiển - tất nhiên, bằng một dấu "chéo".

Lưu ý: Bạn có thể tải xuống bộ điều phối với gói trình điều khiển cho card âm thanh Realtek từ trang web chính thức tại đây (xem "Bộ giải mã âm thanh độ nét cao (Phần mềm)").

4. Nếu các tệp phương tiện trong hệ thống của bạn không được mở bởi trình phát tích hợp (windows Media Player) mà bởi trình phát của bên thứ ba, thì lần "đào sâu" cuối cùng sẽ là thay đổi cài đặt kênh từ âm thanh nổi thành "5 + 1 ”. Ví dụ, đối với người chiến thắng trong bài kiểm tra "Chọn trình phát đa phương tiện tốt nhất cho hệ điều hành windows: đánh giá so sánh các chương trình phát tệp âm thanh và video" đào "Daum PotPlayer như sau: trong khi chương trình đang chạy, nhấn F5 (" Cài đặt " ) → trên tab "Âm thanh" trong cài đặt "Loa" "thay đổi" âm thanh nổi 2.0 "thành" 3/0/2 + LFE - kênh 5.1 "→" OK "(ảnh chụp màn hình).

Thực ra chỉ có vậy thôi - không quá khó và mất nhiều thời gian. Tất cả những gì còn lại là đánh giá cao âm thanh vòm bằng cách khởi chạy bộ phim Dolby Digital (DTS) yêu thích của bạn.

Dmitry dmitry_spb Evdokimov

TestSoft.su

Thiết lập âm thanh 5.1 trong Windows 7

Những người yêu thích âm thanh vòm - xin chào! Có thể thực hiện tùy chỉnh bằng bảng điều khiển và Trình quản lý âm thanh Realtek. Mở Start> Control Panel> Sound. Tìm một tab ở đó có tên "Phát lại", sau đó chọn biểu tượng "Loa" và đi tới "Định cấu hình". Nếu bạn nhìn thấy mũi tên màu xanh lục ở đó, thì điều đó cho biết thiết bị này hiện đang được sử dụng.

Ban đầu, bạn nên kiểm tra xem mình có codec để phát lại và cài đặt âm thanh hay không. Nếu không, bạn có thể tải xuống realtek cho windows 7 bất kỳ lúc nào. Những ai đã tải realtek hd cho windows 7 và 8 rồi thì sẽ không phải mất nhiều thời gian thiết lập nữa, âm thanh giờ đây sẽ rất tuyệt vời.

Trong cửa sổ mà bạn đã mở trong danh sách, bạn sẽ tìm thấy "Âm thanh vòm 5.1" và nhấp vào "Kiểm tra" ở đó. Sau đó, bạn sẽ nghe thấy âm thanh từ tất cả các loa. Cũng cần lưu ý rằng nếu bạn không nghe thấy âm thanh từ tất cả các loa, thì bạn có thể thử chọn "âm thanh vòm 7.1" thay vì 5.1.

Sau khi bạn vượt qua bài kiểm tra, sau đó nhấp vào "Tiếp theo". Tiếp theo, bạn sẽ cần chọn trong cài đặt mà loa sẽ ở phía sau, dải rộng, bên cạnh, v.v. Khi hoàn tất thao tác với trình hướng dẫn, bạn sẽ cần chọn lại biểu tượng "Loa" và chuyển đến "Thuộc tính". Sau khi tìm thấy cửa sổ "Thuộc tính: Loa", hãy chuyển đến tab có tên "Tính năng bổ sung" và ở đó chọn hộp "Âm thanh vòm ảo", sau đó nhấp vào nút "OK". Sau đó, bạn có thể kiểm tra lại các thông số của các hiệu ứng âm thanh đã cài đặt.

coolinfoo.ru

Thiết lập âm thanh vòm trong Windows 7 và Windows 8

Xin chào các độc giả thân mến. Bài viết hôm nay sẽ đặc biệt hữu ích cho những người yêu âm nhạc khi tôi hướng dẫn các bạn cách thiết lập âm thanh vòm trong hệ điều hành windows 7 hoặc 8.

Điều đầu tiên bạn cần là mua loa và một card âm thanh tốt. Giả sử rằng bạn đã có hai thành phần này. Sau đó, hãy đảm bảo cài đặt trình điều khiển cho card âm thanh của bạn. Bạn có thể tìm ra tên của "âm thanh" của bạn bằng cách sử dụng chương trình "Everest" hoặc bất kỳ chương trình tương tự nào khác.

Tiếp theo, chúng ta kết nối hệ thống âm thanh nổi đã mua trước đó với máy tính. Để có chất lượng âm thanh tốt hơn, tôi khuyên bạn nên sử dụng hệ thống 7.1, nhưng 5.1 cũng tốt. Hệ thống âm thanh nổi 5.1 được kết nối với thiết bị hệ thống qua các đầu ra sau:

• Màu cam - loa siêu trầm và loa trung tâm;
  • Màu xanh lá cây - loa trước;
  • Đen - loa sau.
Ở nhà, tôi sử dụng hệ thống âm thanh nổi 5.1, vì vậy tôi chỉ biết nếu nó được kết nối đúng cách. Bạn có thể tìm kiếm về 7.1 trên các trang khác của trang, nếu không tôi có thể nhầm và giải thích cho bạn không chính xác, bạn cũng đừng quên rằng âm thanh vòm cũng phụ thuộc vào vị trí của loa trong phòng. Hãy để tôi cung cấp cho bạn một vài ví dụ về cách sắp xếp hợp lý loa từ dàn âm thanh. Bây giờ chúng ta hãy quay lại trình điều khiển. Hãy để tôi nhắc nhở bạn rằng bạn chắc chắn cần cài đặt trình điều khiển cho card âm thanh của mình. Ngoài ra, một đĩa phần mềm nên được bao gồm trong hệ thống âm thanh nổi của bạn. Cài đặt nó trên máy tính của bạn. Thông thường, phần mềm (trình điều khiển hoặc tiện ích) đi kèm với hệ thống có thể dễ dàng cài đặt trên windows 7 hoặc 8. Nếu không có đĩa, hãy thử tìm kiếm phần mềm trên trang web chính thức của nhà sản xuất loa của bạn. Giả sử bạn đã cài đặt, kết nối mọi thứ, v.v. Bây giờ chúng ta hãy đi thẳng vào phần thiết lập âm thanh vòm cho windows 7 hoặc 8. Tại sao cho cả hai hệ điều hành cùng một lúc? Bởi vì nguyên tắc thiết lập là hoàn toàn giống nhau. Vì vậy, chúng ta hãy đi. Chuyển đến menu "Bắt đầu" và nhấp vào "Thanh công cụ". Sau đó chọn danh mục "Phần cứng và Âm thanh", rồi nhấp vào "Âm thanh".

Hộp thoại Âm thanh sẽ mở ra và bạn sẽ thấy các thiết bị được kết nối với máy tính của mình để phát âm thanh. Đảm bảo rằng các thiết bị âm thanh bạn muốn định cấu hình được đặt thành "mặc định".

Một hộp thoại "Thiết lập loa" mới bây giờ sẽ mở ra. Trong trường hợp của tôi, hai kênh xuất hiện trong danh sách các kênh âm thanh: Âm thanh nổi và Âm thanh vòm 5.1. Trong trường hợp của bạn, nó có thể là 7.1 Surround hoặc một số tên khác. Nó chỉ phụ thuộc vào phần cứng bạn đã kết nối.

Chọn kênh Âm thanh vòm 5.1. Nếu bạn chỉ đặt giá trị thành Âm thanh nổi, thì chỉ có hai loa sẽ "sáng" trên hình ảnh trong cửa sổ, nếu 5.1 - thêm bốn loa bổ sung và 7.1 - thêm năm loa bổ sung

diễn giả.
Sau đó, tôi khuyên bạn nên thử nghiệm bằng cách nhấp vào nút "Kiểm tra". Khi kết thúc thử nghiệm, hãy nhấp vào "Tiếp theo" và chuyển đến cài đặt âm thanh vòm bổ sung trong windows 7 hoặc 8. Tôi khuyên bạn không nên thay đổi bất cứ điều gì ở đây, vì hệ điều hành sẽ tự động điều chỉnh theo các đặc tính tối ưu.

Cuối cùng, bạn sẽ nhận được thông báo rằng quá trình thiết lập đã hoàn tất thành công. Nhấp vào nút Kết thúc và bạn sẽ hoàn tất việc thiết lập âm thanh vòm trong windows 7 hoặc 8.

Sử dụng hướng dẫn nhỏ này, bạn sẽ có thể tự mình làm mọi thứ mà không cần gọi đến các bậc thầy hoặc các dịch vụ đặc biệt. Cuối cùng, tôi cũng muốn khuyên bạn đọc một bài báo đã được xuất bản trước đây trên trang web của chúng tôi về một chương trình rất hữu ích mà bạn có thể chuyển đổi âm thanh trong các tác phẩm mp3 yêu thích của mình chỉ trong vài phút, từ đơn âm sang âm thanh nổi và ngược lại. ngược lại, từ âm thanh nổi ở đơn âm.

vgtk.ru

Định cấu hình âm thanh 5.1 qua S / PDIF trong Windows 7

Có máy tính cài Win 7 trên bo mạch Có đầu thu 5.1 hỗ trợ DTS và DolbyDigital Khi kết nối qua đầu ra kỹ thuật số, âm thanh chỉ phát ở chế độ âm thanh nổi Đồng thời, đối với phim có bản nhạc DTS hoặc DD, âm thanh 5.1 chỉ hoạt động trong windows Media Player Phim với các bản nhạc 5.1 thông thường được phát dưới dạng âm thanh nổi. Khi kết nối qua analog, mọi thứ đều ổn. Làm cách nào để bật 5.1 theo mặc định cho toàn bộ hệ thống? - Card âm thanh - Bộ thu Realtek ALC888 / 1200 tích hợp Kenwood KRF V4070

phiên bản mới nhất của Klite và AC3Filter

• Câu hỏi đã được hỏi cách đây hơn ba năm
  • 31.880 lượt xem
Đăng ký 4 bình luận
  • Giải quyết vấn đề bằng cách mua một card âm thanh với sự hỗ trợ của DOLBY DIGITAL LIVE! (Thử tài sáng tạo 4) và thư viện cùng tên đang hoạt động. trang web của nhà sản xuất. Hài lòng, tôi khuyên.

Cảm ơn vì câu trả lời.

Thích bình luận

Mời một chuyên gia
  • 5.1 của tôi hoạt động tốt cho phim trong VLC (trong cài đặt, chọn "Tất cả thông số", phần Âm thanh, hộp kiểm "Sử dụng S / PDIF nếu có"). Nó không chắc rằng nó sẽ hoạt động cho toàn bộ hệ thống. Thích bình luận
  • "Phim với các bản nhạc 5.1 bình thường" - những bản nhạc bình thường này là gì? Các bản phim đa kênh có thể được mã hóa ở nhiều định dạng khác nhau (DTS, DolbyDigital, v.v.). Nếu tiêu chuẩn theo dõi phù hợp với khả năng của bộ thu của bạn (một loạt các biểu tượng trên bảng điều khiển phía trước), thì nó sẽ tái tạo âm thanh đa kênh. Nếu đây là một trò chơi hay một thứ gì đó khác với những gì anh ta biết cách giải mã, thì bạn sẽ không nghe thấy gì cả. Một card âm thanh trong trường hợp này có thể tái tạo toàn bộ vì khả năng của nó không bị giới hạn bởi DTS hoặc DolbyDigital. - Điểm giống nhau của giải pháp: Các đầu thu đều có chế độ phân rã ảo tín hiệu âm thanh nổi thành tất cả các kênh 5.1. Đây thường là Dolby ProLogic hoặc tương tự. Kiểm tra hướng dẫn cho bộ thu của bạn. Sau đó, tất cả 5 loa sẽ phát cho bạn, mặc dù tín hiệu ở đầu vào sẽ là âm thanh nổi.

Tuy nhiên, theo mặc định cho AC3Filter, tùy chọn xuất tín hiệu sang SPDIF không được đặt.

Thích bình luận

• Ngày tốt! Mình quyết định không lập topic mới, câu hỏi cũng gần giống nhau. có một TV LG 42 "với đầu ra S / PDIF trên bo mạch, một PC có card âm thanh Sound Blaster X-Fi Xtreme Audio PCI Express trên bo mạch S / PDIF in, âm thanh tương tự 5.1. Chúng tôi muốn xem phim với DTS với 5.1 âm thanh. với TV mọi thứ đều OK, đầu ra từ máy tính cũng OK, nhưng đầu vào chỉ có âm thanh nổi củi lửa thôi.

Em set up (cách đây 3-4 năm) mọi thứ hoạt động, nhưng hôm trước em cài lại Windows và sa lông, em nhớ là em cũng bị lâu rồi, tư vấn giúp em chỗ đào với ạ.

Thích 1 bình luận

Thú vị nhất trong 24 giờ

Chắc hẳn, hầu hết mọi người dùng đều muốn âm thanh do máy tính của mình tái tạo đạt chất lượng cao nhất. Nếu bạn là một trong số họ, thì rất có thể bạn đang nghĩ về cách bạn có thể cải thiện nó. Tất nhiên, giải pháp hiệu quả nhất sẽ là mua thiết bị tốt hơn, chẳng hạn như hệ thống âm thanh tốt, card âm thanh bổ sung, v.v.

Tuy nhiên, bạn có thể làm mà không có điều này, vì có nhiều chương trình được thiết kế để điều chỉnh và cải thiện chất lượng âm thanh của máy tính của bạn. Hiệu quả nhất của chúng sẽ được trình bày trong tài liệu này.

Gói trình điều khiển phổ biến nhất để tùy chỉnh các card âm thanh tích hợp của Realtek. Cung cấp tùy chỉnh âm thanh cơ bản.

Không giống như các đối thủ cạnh tranh, nó đảm bảo hoạt động chính xác của card âm thanh và chỉ có những chức năng cần thiết nhất.

Âm lượng mức 2

Một chương trình nhỏ thay thế điều khiển âm lượng tiêu chuẩn của Windows. Ngoài các tính năng tiêu chuẩn, nó có một số chức năng bổ sung.

Sở hữu chức năng nhỏ nhất trong số các chương trình khác, Volume2 chỉ nhằm mục đích tăng sự tiện lợi của việc điều chỉnh âm lượng và thực hiện xuất sắc nó.

FxSound Enhancer

FxSound Enhancer có một bộ nhỏ các công cụ tăng cường âm thanh đơn giản nhưng mạnh mẽ. Chúng cho phép bạn nâng cao chất lượng âm thanh trong thời gian thực.

Chương trình này cho phép bạn điều chỉnh các thông số âm thanh nhất định, chẳng hạn như tăng độ rõ ràng và tăng cường âm thanh tần số thấp. Tuy nhiên, phiên bản miễn phí của nó có một số tính năng bị lược bỏ.

ViPER4Windows

Chương trình này có khả năng tùy chỉnh âm thanh to lớn. Với kỹ năng phù hợp, bạn có thể đạt được chất lượng âm thanh gần như chuyên nghiệp.

ViPER4Windows bao gồm tất cả các tính năng tương tự như FxSound Enhancer và nói chung, có bộ công cụ lớn nhất để thay đổi các thông số âm thanh trong số các đối thủ cạnh tranh của nó, nhưng cũng yêu cầu một số kiến ​​thức để có được kết quả chất lượng.

Tất cả các chương trình trên để thay đổi các thông số âm thanh đều có các chức năng cần thiết để cải thiện âm thanh. Bạn chỉ cần chọn phù hợp nhất cho chính mình.

Xin chào các độc giả thân mến. Bài viết hôm nay sẽ đặc biệt hữu ích với những người yêu âm nhạc khi tôi hướng dẫn bạn cách thiết lập âm thanh vòm trên Windows 7 hoặc 8.

Điều đầu tiên bạn cần là mua loa và một card âm thanh tốt. Giả sử rằng bạn đã có hai thành phần này. Sau đó, hãy đảm bảo cài đặt trình điều khiển cho card âm thanh của bạn. Bạn có thể tìm ra tên "âm thanh" của mình bằng cách sử dụng chương trình " núi Everest ”Hoặc bất kỳ tương tự nào khác.

Hệ thống âm thanh nổi 5.1 được kết nối với thiết bị hệ thống qua các đầu ra sau:

• Màu cam - loa siêu trầm và loa trung tâm;
  • Màu xanh lá cây - loa trước;
  • Đen - loa sau.
Ở nhà, tôi sử dụng hệ thống âm thanh nổi 5.1, vì vậy tôi chỉ biết nếu nó được kết nối đúng cách. Về 7.1 các bạn có thể tìm trên các trang khác của các site, nếu không có thể mình nhầm và giải thích cho các bạn không chính xác

Nhân tiện, đừng quên rằng âm thanh vòm cũng phụ thuộc vào vị trí của loa trong phòng. Tôi sẽ đưa ra một vài ví dụ về cách sắp xếp hợp lý loa từ dàn âm thanh.

Bây giờ chúng ta hãy quay lại trình điều khiển. Hãy để tôi nhắc nhở bạn rằng bạn chắc chắn cần cài đặt trình điều khiển cho card âm thanh của mình. Ngoài ra, một đĩa phần mềm nên được bao gồm trong hệ thống âm thanh nổi của bạn. Cài đặt nó trên máy tính của bạn. Thông thường, phần mềm (trình điều khiển hoặc tiện ích) đi kèm với hệ thống có thể dễ dàng cài đặt trên Windows 7 hoặc 8.

Nếu không có đĩa, hãy thử tìm kiếm phần mềm trên trang web chính thức của nhà sản xuất loa của bạn.

Giả sử bạn đã cài đặt, kết nối mọi thứ, v.v. Bây giờ chúng ta hãy đi thẳng đến thiết lập âm thanh vòm cho Windows 7 hoặc 8. Tại sao cho cả hai hệ điều hành cùng một lúc? Bởi vì nguyên tắc thiết lập là hoàn toàn giống nhau.

Vì vậy, chúng ta hãy đi. Chúng ta vào menu " Bắt đầu"Và nhấp vào" Thanh công cụ". Sau đó, chúng tôi chọn danh mục “ Phần cứng và Âm thanh", Rồi nhấp vào" Âm thanh».

Các " Âm thanh", Trong đó bạn sẽ thấy các thiết bị được kết nối với máy tính của bạn để phát ra âm thanh. Đảm bảo rằng các thiết bị âm thanh bạn muốn định cấu hình đặt thành "mặc định" .

Một hộp thoại mới bây giờ sẽ mở ra " Cài đặt loa". Trong trường hợp của tôi, hai kênh xuất hiện trong danh sách các kênh âm thanh: Âm thanh nổi5.1 Âm thanh vòm... Trong trường hợp của bạn, nó có thể là 7.1 Âm thanh vòm hoặc một số tên khác. Nó chỉ phụ thuộc vào phần cứng bạn đã kết nối.

Chọn một kênh 5.1 Âm thanh vòm... Nếu bạn chỉ đặt giá trị Âm thanh nổi, thì chỉ có hai cột sẽ "sáng lên" trên hình ảnh trong cửa sổ, nếu 5.1 - bốn cột bổ sung sẽ được thêm vào và 7.1 - năm bổ sung
diễn giả.

Sau đó, tôi khuyên bạn nên thử nghiệm bằng cách nhấp vào nút " Thử nghiệm". Khi kết thúc thử nghiệm, hãy nhấp vào " Kế tiếp"Và chuyển sang cài đặt âm thanh vòm bổ sung trong Windows 7 hoặc 8. Tôi khuyên bạn không nên thay đổi bất kỳ điều gì ở đây, vì hệ điều hành sẽ tự động điều chỉnh theo các đặc tính tối ưu.

Cuối cùng, bạn sẽ nhận được thông báo rằng quá trình thiết lập đã hoàn tất thành công. Nhấn vào " Kết thúc”Và bạn đã hoàn tất việc thiết lập âm thanh vòm trong Windows 7 hoặc 8.

Sử dụng hướng dẫn nhỏ này, bạn sẽ có thể tự mình làm mọi thứ mà không cần gọi đến các bậc thầy hoặc các dịch vụ đặc biệt. Cuối cùng, tôi cũng muốn khuyên bạn đọc bài báo đã được xuất bản trước đây trên trang web của chúng tôi về một chương trình rất hữu ích mà bạn có thể chuyển đổi âm thanh trong các sáng tác mp3 yêu thích của mình chỉ trong vài phút.

Trước hết, sau khi kết nối hệ thống loa nhiều thành phần, các cài đặt chính xác phải được thực hiện trong hệ điều hành máy tính. Như bạn đã biết, hệ thống loa này có ba đầu nối đầu ra được kết nối với đầu vào micrô, đầu vào đường truyền và đầu ra đường truyền của thiết bị hệ thống. Vì vậy cần phải chuyển đổi các giắc cắm đầu vào thành tín hiệu đầu ra. Hơn nữa, sự thay đổi hoạt động của các đầu nối phải được thực hiện sao cho chúng đưa ra tín hiệu chính xác cho hệ thống loa, bởi vì trong trường hợp sử dụng hệ thống 5.1, tín hiệu âm thanh chung được chia thành các thành phần liên kết với một hoặc một phần khác của hệ thống loa.

Mở bảng điều khiển máy tính của bạn. Chuyển đến phần Phần cứng và Âm thanh. Sau đó bấm vào nút "Quản lý thiết bị âm thanh". Trong cửa sổ mở ra, bạn sẽ thấy thiết bị. Đánh dấu thiết bị này và nhấp vào nút "Định cấu hình". Chọn Âm thanh vòm 5.1. Giờ đây, tín hiệu âm thanh sẽ được định tuyến đúng cách đến các cổng âm thanh.

Cài đặt phần mềm

Cài đặt thông số âm thanh do phần mềm của nhà sản xuất loa cung cấp bao gồm từng điều khiển âm lượng loa, điều khiển âm sắc, bộ chỉnh âm và cài đặt âm thanh vòm. Trong chương trình, bạn cũng có thể chọn loại hệ thống loa, ngụ ý một số lượng loa nhất định. Trong phần này, chọn "Âm thanh 5.1". Cửa sổ chính của chương trình hiển thị vị trí của các loa trong khu vực của máy thu âm, tức là người nghe. Mỗi cột có thể được định vị như nó đứng trong cuộc sống thực. Bằng cách nhấp vào biểu tượng của một loa cụ thể, điều khiển âm lượng sẽ xuất hiện. Nhờ đó, có thể điều chỉnh âm thanh tổng thể của hệ thống để âm thanh có vẻ phân bố đều trong không gian.

Lưu ý rằng mọi cài đặt âm lượng loa cụ thể trên hệ thống đều có thể được lưu. Điều này rất tiện lợi nếu bạn thường xuyên sắp xếp lại phòng bằng cách hoán đổi các loa. Sau khi điều chỉnh âm lượng, hãy kiểm tra chất lượng âm thanh vòm. Với mục đích này, có một nút, khi nhấn, một số âm thanh nổi tiêu chuẩn sẽ được nghe thấy. Bạn cũng có thể kiểm tra tính chính xác của kết nối của tất cả các loa trong hệ thống với nút chung bằng cách nhấp đúp vào từng loa trong chương trình cài đặt âm thanh. Bạn sẽ nghe thấy âm thanh từ loa này và có thể kiểm tra sự tương ứng.